.

Thứ hai, 27/05/2024 -04:22 AM

Hành vi Nguyễn Văn A có thuộc trường hợp tái phạm hay không?

 | 

<>Hỏi

Ngày 15/8/2023, con trai tôi là Nguyễn Văn A, sinh năm 1990 có hành vi trộm cắp một chiếc xe máy trị giá 13 triệu đồng và bị khởi tố về tội “Trộm cắp tài sản” theo khoản 1 Điều 173 Bộ luật hình sự.

Về nhân thân: Tháng 01 năm 2018, Nguyễn Văn A đã bị Tòa án xử phạt 08 tháng tù về tội “Trộm cắp tài sản”. A đã chấp hành xong án phạt tù và án phí hình sự, án phí dân sự vào tháng 5/2018. Tuy nhiên, A chưa bồi thường 13 triệu đồng  cho người bị hại.

Vậy tôi xin hỏi lần phạm tội này của Nguyễn Văn A có thuộc trường hợp tái phạm hay không?

(Lê Thị M–Lục Ngạn, Bắc Giang)

<>Trả lời có tính chất tham khảo

Điều 70 Bộ luật Hình sự quy định các điều kiện đương nhiên được xóa án tích gồm chấp hành xong hình phạt chính, hình phạt bổ sung, các quyết định khác của bản án. Như vậy, Bộ luật Hình sự không quy định trường hợp loại trừ việc người bị kết án chưa chấp hành xong các quyết định của bản án với bất ký lý do gì. Do vậy, nếu còn thời hiệu yêu cầu thi hành án dân sự (5 năm kể từ ngày bản án trên có hiệu lực) mà người bị kết án chưa thực hiện xong nghĩa vụ thì cũng được coi là chưa chấp hành xong các quyết định của bản án và không được đương nhiên xóa án tích.

Vì vậy, lần phạm tội này của Nguyễn Văn A thuộc trường hợp tái phạm.

(Trả lời có tính chất tham khảo).

Ngô Hồng Lan- VKSND tỉnh Bắc Giang

Đăng nhập

Liên kết web

Thống kê

  • Số người truy cập:27,989,537
  • Số bài viết:2,965
  • IP của bạn:3.215.16.238

    Thư viện ảnh