.

Thứ hai, 25/10/2021 -17:47 PM

Hỏi đáp pháp luật

<>Hỏi Vợ chồng tôi có mua cho con trai tôi một chiếc xe đạp thể thao trị giá 4.500.000 đồng để làm phương tiện đi học và đạp xe thể dục rèn luyện sức khỏe. Năm nay, con trai tôi 14 tuổi 10 tháng, cháu đã tự bán chiếc xe đạp này cho cháu Q 12  tuổi là người cùng làng để lấy 2.300.000 đồng. Sau khi vợ chồng tôi phát hiện và hỏi con thì được biết, con tôi còn có hơn 10 triệu đồng tiền được mừng tuổi dịp Tết Nguyên đán, cùng với số tiền này con tôi sẽ mua một chiếc xe máy Honda 50 phân khối để làm phương tiện để
<>Hỏi Tôi ký kết vay vốn ngân hàng theo hợp đồng tín dụng ngày 01/8/2017 số tiền vay là 614.118.359 đồng; Thời hạn vay là 120 tháng; Mục đích vay: Bổ sung vốn kinh doanh; Lãi suất cho vay trong hạn tại thời điểm giải ngân là 11,5%/năm.  Do tôi không thực hiện đúng nghĩa vụ, Ngân hàng chuyển nợ xấu kể từ tháng 6/2018 và khởi kiện tính đến ngày 13/2/2020 tiền gốc là 614.118.359 đồng, lãi trong hạn 261.053.795đ và buộc tôi phải chịu phạt chậm trả lãi là 29.015.654đ. Tổng phải trả là 904.187.808đ và toàn bộ số lãi,
<>Hỏi Tôi được biết công dân nếu có quyền bầu cử đại biểu Quốc hội và đại biểu Hội đồng nhân dân thì được phát phiếu cử tri để đi bỏ phiếu. Vậy tôi xin hỏi những người đang bị tạm giữ, tạm giam thì có được tham gia bầu cử hay không; nếu được tham gia bầu cử thì thực hiện quyền bầu cử như thế nào ? Nguyễn Văn S– Sơn Động, Bắc Giang <>Trả lời có tính chất tham khảo Tại điểm b khoản 1 Điều 9 Luật Thi hành tạm giữ, tạm giam năm 2015 quy định: Người bị tạm giữ, tạm giam được thực hiện quyền bầu cử theo quy định của Luật bầu cử đại biểu Quốc hội và đại biểu Hội đồng nhân dân. Tại khoản 5
<>Hỏi Đối tượng đang bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn trong thời gian bầu cử đại biểu Quốc hội và Hội đồng nhân dân các cấp có được tham gia thực hiện quyền bầu cử hay không? Đỗ Thị Lam - huyện Hiệp Hòa <>Trả lời có tính chất tham khảo Theo Luật Bầu cử đại biểu Quốc hội và Hội đồng nhân dân các cấp: Số 85/2015/QH13 ngày 25 tháng 6 năm 2015 của Quốc hội nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, quy định: - Khoản 1 Điều 29 "Mọi công dân có quyền bầu cử đều được ghi tên vào danh sách cử tri và được phát thẻ cử
<>Hỏi Ngày 01/01/2018 Ngân hàng ký hợp đồng tín dụng số 01 cho công ty B vay số tiền 01 tỷ đồng. Để đảm bảo cho khoản vay này bố tôi đã dùng tài sản là Quyền sử dụng đất của hộ gia đình tôi (do bố tôi là ông C đứng tên trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất) thế chấp cho Ngân hàng, theo hợp đồng thế chấp số 02. Khi làm thủ tục ký thế chấp chỉ có bố tôi ký, tôi và mẹ tôi không được biết và không ký vào hợp đồng thế chấp đó. Quá trình thực hiện hợp đồng tín dụng, công ty B không
<>Hỏi Trường hợp bị can A bị áp dụng biện pháp bắt buộc chữa bệnh trong giai đoạn điều tra, được tại ngoại thời gian bắt buộc chữa bệnh có được trừ vào thời gian chấp hành hình phạt tù không? Trần Thị H-Thành phố Bắc Giang. <>Trả lời có tính chất tham khảo Trong thời gian qua, Thanh tra Viện kiểm sát nhân dân tỉnh Bắc Giang nhận được đơn của công dân đề nghị giải đáp áp dụng pháp luật với nội dung nêu trên. Căn cứ vào nội dung của vụ án và quy định của pháp luật chúng tôi có nội dung giải đáp như sau: Ngày 08/3/2019, Cơ quan
<>Hỏi Gia đình tôi và gia đình anh Nguyễn Văn T ở cùng thôn có mâu thuẫn với nhau do xảy ra tranh chấp đất đai. Buổi tối ngày 25/8/2020, con trai tôi là Hoàng Văn H, sinh năm 1995 có ném 03 lọ thuốc diệt cỏxuống giếng nước của gia đình anh T nhằm mục đích đầu độc gia đình anh T để trả thù. Tuy nhiên do gia đình anh T phát hiện bị đầu độc nên không sử dụng nguồn nước ở giếng và không có ai bị ảnh hưởng đến sức khỏe. Cơ quan điều tra khởi tố con trai tôi về tội “Giết người” theo Điều 123 Bộ luật hình sự. Vậy tôi xin hỏi việc con
<>Hỏi Tôi khởi kiện ra Tòa án nhân dân huyện H để yêu cầu hủy 03 quyết định hành chính trong lĩnh vực đất đai đối với người bị kiện là Ủy ban nhân dân huyện H. Hội đồng xét xử đã chấp nhận một phần yêu cầu khởi kiện của tôi hủy 02 quyết định hành chính và bác yêu cầu hủy 01 quyết định hành chính của tôi, buộc tôi phải chịu 300.000đ án phí hành chính sơ thẩm về một phần yêu cầu không được Tòa án chấp nhận; buộc Ủy ban nhân dân huyện H phải chịu 300.000đ án phí hành chính sơ thẩm về một
<>Hỏi Tôi là Phạm Văn Q, tôi đã ký kết hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất cho ông A. Hợp đồng đã được công chứng. Chưa thực hiện việc đăng ký sang tên quyền sử dụng đất cho ông A. Nay ông A và tôi đều không muốn thực hiện việc chuyển nhượng này nữa. Vậy cho tôi hỏi, hợp đồng chuyển nhượng đất đã công chứng có được hủy bỏ không? Phạm Văn Q- Hiệp Hòa <>Trả lời có tính chất tham khảo Theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 Luật Công chứng năm 2014 thì Công chứng là việc công chứng viên của một tổ chức hành nghề công

Đăng nhập

Liên kết web

Thống kê

  • Số người truy cập:19,976,767
  • Số bài viết:2,965
  • IP của bạn:3.214.224.207

    Thư viện ảnh