.

Thứ ba, 06/12/2022 -23:42 PM

Hỏi đáp pháp luật

<> Hỏi Ngày 02/4/2016 vừa qua, do mâu thuẫn cá nhân nên con trai tôi là Phạm Văn S- sinh năm 1997 rủ thêm 05 người bạn đem theo dao phớ, tuýp sắt đến cổng trường mục đích đánh bạn học là Trần Văn B để trả thù. S dặn mọi người trong nhóm chỉ được đánh cảnh cáo để dằn mặt. Trong lúc S cùng nhóm bạn đang phục chờ anh B đến để đánh thì bị bảo vệ nhà trường phát hiện. Vậy hành vi của con trai tôi có thể bị xử lý về tội cố ý gây thương tích hay không ? (Phạm Văn Q–thành phố Bắc Giang). <>Trả lời có t
<> Hỏi Tôi có con trai là Nguyễn Văn A đang thi hành án hình phạt 08 năm tù về tội “Cướp tài sản”. Tính đến ngày 15/7/2016, A đã chấp hành được 05 năm 6 tháng tù. Qua tìm hiểu thì tôi được biết Bộ luật hình sự năm 2015 có quy định về tha tù trước thời hạn có điều kiện. Con trai tôi là người phạm tội lần đầu, có nhiều tiến bộ, có ý thức cải tạo tốt, đã chấp hành xong toàn bộ án phí và nghĩa vụ bồi thường dân sự, chấp hành được hơn ½ thời hạn tù. Vậy con trai tôi c
Hỏi: Tháng 11/2015, con trai tôi là Nguyễn Văn A có hành vi cho các đối tượng khác đến đánh bạc tại nhà và có thu tiền hồ. A có thuê 2 người canh gác, dẫn đường cho người đến đánh bạc. Ngoài ra con trai tôi cũng trực tiếp tham gia đánh bạc. Khi A cùng 9 đối tượng khác đang đánh bạc thì bị bắt quả tang, số tiền dùng đánh bạc là 3.500.000 đồng. Cơ quan điều tra đã khởi tố A về 2 tội là đánh bạc và gá bạc. Vậy, con trai tôi bị khởi tố về 2 tội danh nêu trên có đúng hay không (Nguyễn Văn H –Lục
Hỏi: Năm 2014, bố tôi được Tòa án nhân dân huyện T ra quyết định công nhận sự thỏa thuận của các đương sự là ông Trần Văn T và bà Vũ Thị B có trách nhiệm trả số tiền vay cho bố tôi là: 1.500.000.000 đồng. Tháng 6/2014 bố tôi làm đơn đề nghị Cơ quan thi hành án dân sự huyện yêu cầu gia đình ông T và bà B phải trả cho gia đình tôi số tiền trên. Tháng 6 năm 2015 Cơ quan thi hành án dân sự huyện T mời bố tôi lên làm việc và được Chấp hành viên thông báo là đã x
<>Hỏi: Năm 2008, con trai tôi là Vũ Trí N - sinh năm 1987 bị Tòa án xử phạt 09 tháng tù về tội trộm cắp tài sản và đến nay đã được xóa án tích. Vừa qua con tôi có tham gia đánh bạc và bị Viện kiểm sát truy tố theo Khoản 1 Điều 248 BLHS. Vậy lần phạm tội này, con trai tôi có thể được hưởng án treo hay không (Vũ Trí H – Yên Dũng, Bắc Giang). <>Trả lời có tính chất tham khảo: Căn cứ Điều 2 Nghị quyết số 01/NQ-HĐTP ngày 06/11/2013 của Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao hướng dẫn áp dụng
Ngày 12/01/2014, Viện kiểm sát huyện ban hành Cáo trạng số 02 truy tố Nguyễn Văn A về tội “Hủy hoại rừng” theo Điều 189 Bộ luật hình sự sau đó chuyển hồ sơ vụ án đến Tòa án để xét xử theo thẩm quyền. Ngày 26/01/2014, Tòa án ra quyết định trả hồ sơ cho Viện kiểm sát để điều tra bổ sung vì thiếu chứng cứ và còn có thiếu sót về thủ tục tố tụng. Viện kiểm sát đã trả hồ sơ cho Cơ quan điều tra để điều tra bổ sung theo những nội dung mà Tòa án yêu cầu. Ngày 06/3/2014, Cơ quan điều tra kết luận điều tra bổ sung và chuyển hồ sơ vụ án đến Viện
Nội dung vụ án: Ngày 04/10/2014, Công an huyện A bắt quả tang 04 đối tượng đánh bạc tại nhà của Dương Văn T. Khi tiến hành khám xét nhà T đã thu giữ được 25 viên ma túy tổng hợp (Methamphetamine)có trọng lượng là 2,367 gam, hàm lượng là 55% . T khai mua số ma túy này về mục đích bán kiếm lời. Quá trình đấu tranh T khai đã bán ma túy cho Nguyễn Văn C 02 lần, cụ thể: Lần 1: Ngày 28/9/2014, T đã bán cho C một viên ma túy tổng hợp với giá 100.000đồng. Lần 2: Ngày 02/10/2014, T bán cho C một viên ma túy tổng
<> Hỏi Bạn tôi bị VKSND cấp huyện truy tố về tội "Gá bạc" theo Điều 249, khoản 1 BLHS với hành vi là cho phép người khác đánh bạc tại nhà mình, hình thức chơi tá lả 2 bàn 8 người chơi (với mức 10, 20,30, 40, 50 ngàn 1 ván tùy theo nhất, nhì ba, tư,  ù ), quá trình đánh bạc người nào ù thắng được tiền thì bỏ ra 10.000 đ cho chủ nhà (tiền hồ). Khi bị bắt quả tang, thu giữ trên 2 bàn bạc là 3.000.000đ và tiền hồ 200.000đ. Tất cả 8 người đánh bạc trên đều bị truy tố về tội " Đánh bạc" theo khoản 1,
<> Hỏi Chấp hành viên đã làm xong các thủ tục để ngày mai tiến hành kê biên, như: ra Quyết định kê biên, thông báo kê biên tới các cơ quan tổ chức...thì nhận được đơn xin hoãn thi hành án của người được thi hành án. Vì vậy, chấp hành viên không tiến hành kê biên nữa và ra Quyết định hoãn thi hành án. Trước yêu cầu của người được Thi hành án chấp hành viên nên ra Quyết định hoãn thi hành án hay ra quyết định hoãn kê biên?. Khi chưa hết

Đăng nhập

Liên kết web

Thống kê

  • Số người truy cập:23,771,644
  • Số bài viết:2,965
  • IP của bạn:44.192.52.167

    Thư viện ảnh