.

Thứ ba, 23/04/2019 -17:37 PM

Giáp Văn T có phạm tội "Giao cho người không đủ điều kiện điều khiển các phương tiện giao thông đường bộ" hay không?

 | 

Nội dung vụ việc: Ngày 20/9/2018, Giáp Văn T, sinh năm 1995 rủ Phạm Thị A, sinh năm 2003 và một số bạn của A đi uống nước. Do A có việc riêng nên muốn đi về trước. Thấy vậy, T có giao chìa khóa xe mô tô Dream, loại dung tích 110 cc (xe của T) cho A đi về. Trước khi giao xe, T biết rõ A không có giấy phép lái xe theo quy định. Khi A điều khiển xe mô tô đi được một đoạn thì tự ngã, hậu quả làm A bị chết. Hiện có hai quan điểm khác nhau về xử lý vụ việc.

Quan điểm thứ nhất: Giáp Văn T không cấu thành tội "Giao cho người không đủ điều kiện điều khiển các phương tiện tham gia giao thông đường bộ" theo quy định tại Điều 264 Bộ luật hình sự. Bởi lẽ, mặc dù T giao xe cho A điều khiển, biết rõ A chưa đủ 18 tuổi và không có giấy phép lái xe theo quy định, hậu quả A điều khiển xe mô tô gây hậu quả nghiêm trọng. Tuy nhiên người chết lại là A (người không đủ điều kiện điều khiển phương tiện giao thông) mà không phải "người khác" (tức là người thứ 3).

Quan điểm thứ hai: Hành vi của Giáp Văn T cấu thành tội "Giao cho người không đủ điều kiện điều khiển phương tiện tham gia giao thông đường bộ" theo Điều 264 Bộ luật hình sự. Bởi lẽ, T giao xe mô tô cho A điều khiển khi biết rõ A chưa đủ 18 tuổi và không có giấy phép lái xe theo quy định, hậu quả thiệt hại làm chính bản thân A bị chết.

Tôi đồng tình với quan điểm thứ nhất. Rất mong nhận được ý kiến trao đổi của các đồng nghiệp./.

Hà Đăng Chương- VKSND huyện Tân Yên

Đăng nhập

Liên kết web

Thống kê

  • Số người truy cập:10,810,932
  • Số bài viết:2,965
  • IP của bạn:184.73.14.222

    Thư viện ảnh