.

Thứ năm, 12/12/2019 -20:26 PM

Con trai tôi bị khởi tố về tội giết người có đúng hay không?

 | 

<>Hỏi

Buổi tối ngày 25/5/2017, gia đình tôi tổ chức cúng giỗ và mời một số người trong gia tộc đến ăn uống. Anh Phạm Văn T do say rượu nên có gây sự, chửi một số người. Con trai tôi là Phạm Đình B do tức giận nên đã cầm 01 chiếc điếu cày bằng tre vụt một nhát vào đầu anh T. Hậu quả làm anh T bị thương. Ngay sau khi sự việc xảy ra, gia đình tôi đưa anh T đi cấp cứu nhưng đến 05 ngày sau thì anh T bị chết do chấn thương sọ não, vỡ xương sọ.

Cơ quan điều tra khởi tố con trai tôi về tội “Cố ý gây thương tích” nhưng sau đó thay đổi khởi tố về tội “Giết người”.

Vậy tôi xin hỏi việc con trai tôi bị khởi tố về tội “Giết người” có đúng tội danh hay không?

(Phạm Đình H –Lục Ngạn, Bắc Giang)

<>Trả lời có tính chất tham khảo

Trong trường hợp nêu trên, Phạm Đình B có hành vi dùng chiếc điếu cày bằng tre vụt vào đầu anh T làm anh T bị thương được đưa đi cấp cứu sau đó bị chết. Mặc dù B không có mục đích giết anh T nhưng buộc phải ý thức được việc sử dụng chiếc điếu cày bằng tre là hung khí nguy hiểm vụt vào đầu anh T có thể gây nguy hiểm đến tính mạng và thực tế đã làm nạn nhân bị chết.

Do hậu quả chết người đã xảy ra nên Phạm Đình B bị khởi tố về tội “Giết người” theo Điều 93 BLHS là đúng tội danh.

Thân Mạnh Cường- Phòng 2

Đăng nhập

Liên kết web

Thống kê

  • Số người truy cập:13,275,514
  • Số bài viết:2,965
  • IP của bạn:18.207.255.49

    Thư viện ảnh