.

Thứ ba, 07/04/2020 -03:58 AM

Trao đổi bài viết có áp dụng tình tiết tăng nặng trách nhiệm hình sự "phạm tội 02 lần trở lên" hay không?

 | 

Sau khi đọc bài viết có áp dụng tình tiết tăng nặng trách nhiệm hình sự "phạm tội 02 lần trở lên" hay không của tác giả Hà Đăng Chương đăng trên Trang tin điện tử VKSND tỉnh Bắc Giang, tôi đồng ý với quan điểm thứ nhất, bởi lẽ:

>>> Có áp dụng tình tiết tăng nặng trách nhiệm hình sự "phạm tội 02 lần trở lên" hay không?

Theo quy định tại khoản 1 Điều 173 BLHS: “Người nào trộm cắp tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm:

a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm

Do các lần trộm cắp tài sản của Lê Đình H (ngày 16/10/2019 và ngày 27/11/2019) đều có trị giá dưới 2.000.000 đồng nên tiền án năm 2017 của H chỉ được sử dụng để định tội đối với H về tội Trộm cắp tài sản mà không được coi là tình tiết tăng nặng trách nhiệm hình sự "phạm tội 02 lần trở lên" đối với H về tội Trộm cắp tài sản trong lần phạm tội này./.

Hoàng Văn Tùng-VKSND huyện Lục Nam

Đăng nhập

Liên kết web

Thống kê

  • Số người truy cập:14,675,112
  • Số bài viết:2,965
  • IP của bạn:18.232.188.251

    Thư viện ảnh