.

Thứ bảy, 24/08/2019 -21:49 PM

Phản hồi bài viết “Chấp nhận hay bác yêu cầu khởi kiện của nguyên đơn?”

 | 

Sau khi đọc bài viết của tác giả Nguyễn Thị Tuyết - Phòng 9, Viện KSND tỉnh Bắc Giang đăng trên Trang tin điện tử của VKSND tỉnh Bắc Giang ngày 04/5/2019 trao đổi về tình huống “Chấp nhận hay bác yêu cầu khởi kiện của nguyên đơn?”. Tôi có quan điểm như sau:
 

Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất và tài sản trên đất ngày 12/9/2016 đã thể hiện ông Tiến,bà Bộ, anh Tới, chị Khuê và chị Khương đã chuyển nhượng quyền sử dụng thửa đất số 127, tờ bản đồ số 28, diện tích 148,4m2 và tài sản trên đất đã được UBND huyện H cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ngày 31/12/2014 cho hộ ông Tiến và tài sản trên đất cho bà Lý với số tiền là500.000.000 đồng.Các chủ thể tham gia giao dịch này hoàn toàn tự nguyện, đầy đủ năng lực hành vi dân sự, mục đích và nội dung không vi phạm điều cấm, cùng tự nguyện ký vào hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Các đương sự đều đã biết và không cùng nhằm che giấu hợp đồng vay tài sản, không ai bị lừa dối khi giao kết hợp đồng. Do đó, hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất và tài sản trên đất có đủ điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự, không thuộc trường hợp vô hiệu do giả tạo, lừa dối, đe dọa theo quy định tại Điều 122, 129, 132  Bộ luật dân sự năm 2005.

Bà Lý xác định nội dung thế chấp hợp đồng mua bán quyền sử dụng đất và tài sản trên đất trong hợp đồng vay tài sản không liên quan đến hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất và tài sản trên đất là có căn cứ. Bởi lẽ, hợp đồng vay tài sản có hiệu lực kể từ ngày ký. Ông Tiến đã nhận số tiền 500.000.000 đồng. Nhưng tại thời điểm ký kết hợp đồng vay tài sản, bà Lý không nhận được tài sản thế chấp là hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất và tài sản trên đất. Do đó hai hợp đồng dân sự ngày 06/9/2016 và 12/9/2016 là khác nhau. Ông Tiến, bà Bộ,anh Tới, chị Khuê, chị Khương không cung cấp được chứng cứ để phản bác đối với lời trình bày của bà Lý.

Ông Tiến,bà Bộ, anh Tới, chị Khuê và chị Khương cung cấp chứng cứ và được bà Lý xác nhận là gia đình ông Tiến đã trả được 280.000.000 đồng tiền gốc và 54.000.000đ tiền lãi. Tuy nhiên, bà Lý chỉ xác nhận số tiền này là thực hiện nghĩa vụ trả tiền theo hợp đồng vay tài sản ngày 06/9/2016, không liên quan đến hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất và tài sản trên đất ngày 12/9/2016. Ông Tiến,bà Bộ, anh Tới, chị Khuê và chị Khương không cung cấp được chứng cứ nào khác.

Sở Tài nguyên và Môi trường tỉnh B đã cấp GCNQSD đất cho bà Lý được quyền sử dụng thửa đất số 127, tờ bản đồ số 28, diện tích 148,4m2. Việc cấp GCNQSD đất cho bà Lý là đúng quy định của pháp luật.

Từ những phân tích nêu trên, theo tôi thì: Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất và tài sản trên đất ngày 12/9/2016 giữa ông Tiến,bà Bộ, anh Tới, chị Khuê, chị Khương và bà Lý đối với quyền sử dụng thửa đất số 127, tờ bản đồ số 28, diện tích 148,4m2 và tài sản trên đất đã được Sở Tài nguyên và Môi trường tỉnh B cấp GCNQSD đất cho bà Lý là hợp pháp. Đất và tài sản trên đất đã là tài sản của bà Lý. Do đó cần phải chấp nhận yêu cầu khởi kiện của bà Lý./.

Ong Văn Chúc- VKSND huyện Hiệp Hòa

Đăng nhập

Liên kết web

Thống kê

  • Số người truy cập:11,853,768
  • Số bài viết:2,965
  • IP của bạn:18.205.176.100

    Thư viện ảnh