NHIỆT LIỆT CHÀO MỪNG 59 NĂM NGÀY THÀNH LẬP NGÀNH KIỂM SÁT NHÂN DÂN (26/7/1960 - 26/7/2019) !

Chủ nhật, 21/07/2019 -15:32 PM

Phản hồi bài viết: "Nguyễn Văn A có phạm tội đánh bạc hay không?"

 | 

Sau khi tác giả Trần Văn Mạnh có bài viết “Nguyễn Văn A có phạm tội đánh bạc hay không?” đăng trên trang tin điện tử ngành Kiểm sát Bắc Giang. Ban biên tập nhận được 04 ý kiến phản hồi.

>>> Nguyễn Văn A có phạm tội đánh bạc hay không?

Tác giả Nguyễn Hồng Hạnh- Thanh tra VKSND tỉnh Bắc Giang, Hoàng Trung Kiên- VKSND huyện Sơn Động, Lê Đình Duy- VKSND huyện Yên Thế và Nguyễn Thị Quỳnh Mai- VKSND Yên Dũng đều đồng ý với quan điểm thứ hai mà tác giả đưa ra vì những lý do sau:

Thứ nhất, về số tiền dùng vào việc đánh bạc: Cơ quan điều tra đã xác định số tiền A cùng 04 đối tượng sử dụng đánh bạc là 3.000.000 đồng mà theo quy định tại Điều 321 số tiền đánh bạc phải từ 5.000.000 đồng mới bị khởi tố về tội đánh bạc.

Thứ hai, tháng 8/2018, A bị công an huyện B khởi tố về tội đánh bạc. Hiện vụ án vẫn đang trong giai đoạn điều tra. Theo quy định tại Điều 321 thì người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này...hoặc đã bị kết án về tội này...chưa được xóa án tích mà còn vi phạm. Như vậy, A chưa bị xử phạt hành chính về hành vi đánh bạc; việc A bị khởi tố về hành vi đánh bạc tháng 8/2018 vẫn đang trong giai đoạn điều tra vụ án. Hơn nữa một người được coi là có tội khi có bản án kết tội của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật; A chưa bị đưa ra xét xử nên không thể cho rằng A đã bị kết án về tội đánh bạc.

Vì vậy, trong tình huống tác giả đưa ra, A không phạm tội đánh bạc theo quy định tại Điều 321 Bộ luật Hình sự năm 2015.

Ban biên tập

Đăng nhập

Liên kết web

Thống kê

  • Số người truy cập:11,546,636
  • Số bài viết:2,965
  • IP của bạn:54.92.148.165

    Thư viện ảnh