.

Thứ ba, 21/05/2019 -17:33 PM

Tài liệu không được đóng dấu của VKS theo quy định tại khoản 5 điều 88 BLTTHS có giá trị pháp lý hay không?

 | 

Ngày 08/01/2019, Cơ quan điều tra khởi tố vụ án “Vi phạm quy định về kế toán gây hậu quả nghiêm trọng” nhưng chưa ra quyết định khởi tố bị can. Ngày 10/01/2019, Cơ quan điều tra có thu thập được 10 tài liệu, chứng cứ liên quan đến vụ án nhưng không chuyển cho VKS để đóng dấu theo quy định tại khoản 5 Điều 88 BLTTHS. Ngày 11/3/2019, Cơ quan điều tra ra quyết định khởi tố bị can Nguyễn Văn A trong vụ án trên và chuyển hồ sơ đến VKS đề nghị phê chuẩn, VKS đã tiến hành đóng dấu bút lục vào 10 tài liệu chứng cứ nêu trên theo đúng quy định tại khoản 1 Điều 35 Thông tư liên tịch số 04/2018/TTLT-VKSTC-BCA-BQP ngày 19/10/2018. Về giá trị pháp lý của 10 tài liệu chứng cứ này, hiện có 2 quan điểm khác nhau như sau:

Quan điểm thứ nhất: 10 tài liệu chứng cứ liên quan đến vụ án nêu trên không có giá trị pháp lý bởi không được Cơ quan điều tra chuyển cho VKS để kiểm sát và đóng dấu bút lục theo đúng quy định tại khoản 5 Điều 88 BLTTHS (thời hạn chuyển tối đa là 15 ngày) nên không có giá trị pháp lý và không được dùng để làm căn cứ giải quyết vụ án.

Quan điểm thứ hai: 10 tài liệu chứng cứ liên quan đến vụ án nêu trên vẫn có giá trị pháp lý vì đây là vi phạm của Cơ quan điều tra trong việc chấp hành thời hạn chuyển tài liệu cho VKS. Mặt khác những tài liệu này đã được VKS  kiểm sát và đóng dấu bút lục theo đúng quy định tại khoản 1 điều 35 Thông tư liên tịch số 04/2018/TTLT-VKSTC-BCA-BQP ngày 19/10/2018 nên vẫn có giá trị pháp lý và được dùng để làm căn cứ giải quyết vụ án.

Tác giả đồng ý với quan điểm thứ hai, rất mong nhận được ý kiến trao đổi thêm của đồng nghiệp và bạn đọc./.

Đặng Bá Hưng- VKSND huyện Sơn Động

Đăng nhập

Liên kết web

Thống kê

  • Số người truy cập:11,045,491
  • Số bài viết:2,965
  • IP của bạn:54.163.20.123

    Thư viện ảnh