Thứ hai, 18/02/2019 -05:53 AM

Phản hồi bài viết: "Nguyễn Văn H có bị buộc thôi việc hay không?"

 | 

Qua nghiên cứu bài viết của tác giả Nguyễn Thị Huệ Anh- Phòng 3VKSND tỉnh Bắc giang về “Nguyễn Văn H có bị buộc thôi việc hay không?” đăng trên trang điện tử VKSND tỉnh Bắc Giang ngày 11/01/2019, tôi đồng ý với quan điểm thứ hai. Bởi những lý do sau:

>>> Nguyễn Văn H có bị buộc thôi việc hay không?

Quan điểm thứ nhất: Tại khoản 3 Điều 79 Luật cán bộ công chức năm 2008 quy định: “Công chức bị Tòa án kết án phạt tù mà không được hưởng án treo thì đương nhiên bị buộc thôi việc kể từ ngày bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật”. Trong trường hợp này, H được hưởng án treo nên vẫn được tiếp tục đi làm mà không bị xử lý kỷ luật cán bộ bằng hình thức “buộc thôi việc”. Trong tình huống tác giả đưa ra, Nguyễn Văn H là công chức của UBND huyện thuộc đối tượng điều chỉnh chung của Luật cán bộ công chức. Tuy nhiên, trường hợp của H phạm tội “Giả mạo trong công tác” theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 284 Bộ luật hình sự năm 1999 thuộc nhóm các tội phạm về tham nhũng. Luật Phòng chống tham nhũng 2005 (sửa đổi năm 2012) quy định tại Điều 69 về Xử lý đối với người có hành vi tham nhũng: “Người có hành vi tham nhũng thì tuỳ theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử lý kỷ luật, truy cứu trách nhiệm hình sự; trong trường hợp bị kết án về hành vi tham nhũng và bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật thì phải bị buộc thôi việc”

Vì vậy, cần áp dụng cả Luật Cán bộ công chức năm 2008 và Luật Phòng chống tham nhũng năm 2005 (sửa đổi năm 2012) để xử lý đối với hành vi của Nguyễn Văn H. Như vậy, trong trường hợp trên, Nguyễn Văn H phải bị buộc thôi việc sau khi bản án của Tòa án nhân dân huyện L đã có hiệu lực pháp luật./.

Nguyễn Đức Tùng- VKSND huyện Lục Nam

Đăng nhập

Liên kết web

Thống kê

  • Số người truy cập:10,304,861
  • Số bài viết:2,965
  • IP của bạn:54.197.24.206

    Thư viện ảnh